ਅਸੀਂ ਹਮੇਸ਼ਾ ਸਹੀ ਤੇ ਨਿਰਪੱਖ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣ ਦੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਾਂ , ਸਾਡੇ ਨਾਲ ਜੁੜਨ ਲਈ ਤੁਹਾਡਾ ਧੰਨਵਾਦ
ਅਕਸਰ ਤੁਸੀਂ ਵੇਖਿਆ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਕੂਲ ਬੱਸ ਤੇ ਆਪਣੇ ਸਕੂਲ ਦਾ ਨਾਮ ਲਿਖਿਆ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਪਰ ਬੱਸ ਦਾ ਰੰਗ ਪਿੱਲੇ ਰੰਗ ਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ . ਬੱਸ ਦਾ ਇਹ ਪੀਲਾ ਰੰਗ ਕਿਉਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕੀ ਕਦੇ ਤੁਸੀਂ ਧਿਆਨ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂ ਫਿਰ ਇਸ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਸੋਚਿਆ ਹੈ ? ਦਰਅਸਲ ਰੰਗਾਂ ਦਾ ਆਪਣਾ ਵੱਖ ਹੀ ਮਹੱਤਵ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਵੈਸੇ ਤਾਂ ਟਰੈਫਿਕ ਲਾਇਟ ਵਿੱਚ ਵੀ ਤਿੰਨ ਵੱਖ – ਵੱਖ ਰੰਗ ਹੁੰਦੇ ਹਨ . ਫਿਰ ਹਰ ਸਕੂਲ ਬੱਸ ਵਿੱਚ ਪਿੱਲੇ ਰੰਗ ਦਾ ਕੀ ਮਹੱਤਵ ਹੈ ਚਲੋ ਦੱਸਦੇ ਹਾਂ . .

ਸਕੂਲ ਬੱਸ ਵਿੱਚ ਕਿਉਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਪੀਲਾ ਰੰਗ ? ਆਮਤੌਰ ਉੱਤੇ ਲਾਲ ਰੰਗ ਨੂੰ ਖਤਰੇ ਦਾ ਪ੍ਰਤੀਕ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਿਸਨੂੰ ਦੂਰੋਂ ਵੇਖਕੇ ਹੀ ਲੋਕ ਸੱਮਝ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਹ ਵੱਖ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਵਾਹਨ ਹੈ ਤਾਂ ਫਿਰ ਸਕੂਲ ਬੱਸ ਵਿੱਚ ਲਾਲ ਰੰਗ ਕਿਉਂ ਨਹੀਂ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਅਤੇ ਪੀਲਾ ਰੰਗ ਹੀ ਕਿਉਂ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ? ਇਸ ਉੱਤੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਸਰਵੇ ਹੋਏ ਅਤੇ ਨਤੀਜਾ ਇਹ ਆਇਆ ਕਿ ਪੀਲਾ ਰੰਗ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ . ਬੱਚੇ ਖ਼ਤਰਾ ਨਹੀਂ ਹਨ ਸਗੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਾਹਨ ਨੂੰ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਾਇਡ ਦੇਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ , ਇਸਲਈ ਇਸ ਵਿੱਚ ਪੀਲਾ ਰੰਗ ਇਸਤੇਮਾਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ .

ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਧਿਆਨ ਦਿੱਤਾ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਇਨ੍ਹੇ ਸਾਰੇ ਰੰਗਾਂ ਵਿੱਚ ਜੇਕਰ ਪੀਲਾ ਰੰਗ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਦੂਰੋਂ ਹੀ ਵਿੱਖ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਸਦੀ ਆਪਣੀ ਵੱਖ ਹੀ ਖਾਸਿਅਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ . ਇਸਦਾ ਵੀ ਹੈ ਵਿਗਿਆਨੀ ਕਾਰਨ : ਪੀਲਾ ਰੰਗ ਕੁੱਝ ਅਜਿਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਿਨੂੰ ਅਸੀ ਮੀਂਹ ਅਤੇ ਕੋਹਰੇ ਵਿੱਚ ਵੀ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਵੇਖ ਸਕਦੇ ਹਾਂ . ਇਸ ਉੱਤੇ ਤੁਸੀ ਆਪਣੇ ਆਪ ਇੱਕ ਐਕ੍ਪੇਰੀਮੈਂਟ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ , ਜਿਸਦੇ ਲਈ ਤੁਸੀ ਕਰੀਬ 10 ਰੰਗਾਂ ਨੂੰ ਇਕੱਠੇ ਰੱਖ ਲਓ ਅਤੇ ਫਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਵੇਖੋ , ਇਸਵਿੱਚ ਪੀਲਾ ਰੰਗ ਹੀ ਤੁਸੀ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਵੇਖ ਸਕੋਗੇ .

ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਪਿੱਲੇ ਰੰਗ ਦਾ lateral peripheral vision ਲਾਲ ਰੰਗ ਦੀ ਤੁਲਣਾ ਵਿੱਚ 1.24 ਗੁਣਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ . ਇਸਦਾ ਮਤਲੱਬ ਇਹ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਬਾਕੀ ਰੰਗਾਂ ਦੀ ਤੁਲਣਾ ਵਿੱਚ ਪਿੱਲੇ ਰੰਗ ਵਿੱਚ 1 . 24 ਗੁਣਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਖਿੱਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਬਾਕੀ ਰੰਗਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਸਾਡੀ ਅੱਖਾਂ ਨੂੰ ਵਿੱਖ ਜਾਂਦਾ ਹੈ . ਇਸਲਈ ਸਕੂਲੀ ਬੱਸ ਵਿੱਚ ਇਸ ਰੰਗ ਨੂੰ ਪੇਂਟ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਿਸਦੇ ਨਾਲ ਹਾਈਵੇ ਜਾਂ ਸੜਕ ਉੱਤੇ ਐਕਸਿਡੇਂਟ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਬੱਚੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਘਰ ਪਹੁਂਚ ਜਾਂਦੇ ਹਨ . ਹਾਈ ਕੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਸਕੂਲਾਂ ਲਈ ਗਾਇਡਲਾਇੰਸ : ਸਾਲ 2012 ਵਿੱਚ ਉੱਚ ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਸਕੂਲਾਂ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਲਈ ਕੁੱਝ ਗਾਇਡ ਲਾਇੰਸ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਸੀ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇਹ ਕੁੱਝ ਗੱਲਾਂ ਸਪੱਸ਼ਟ ਸਨ . .

ਸਕੂਲ ਦੀਆਂ ਬੱਸਾਂ ਉੱਤੇ ਸਕੂਲ ਦਾ ਨਾਮ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ . ਸਕੂਲ ਦਾ ਫੋਨ ਨੰਬਰ ਲਿਖਿਆ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ . ਮੁਢਲੀ ਸਹਾਇਤਾਂ first Aid ਦਾ ਸਾਰਾ ਸਾਮਾਨ ਬੱਸ ਵਿੱਚ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ . ਸਕੂਲ ਬੱਸਾਂ ਵਿੱਚ ਸਪੀਡ ਗਵਰਨਰ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਜਿਸਦੇ ਨਾਲ ਬੱਸਾਂ ਦੀ ਰਫ਼ਤਾਰ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ . ਅਸੀਂ ਹਮੇਸ਼ਾ ਸਹੀ ਤੇ ਨਿਰਪੱਖ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣ ਦੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਾਂ , ਸਾਡੇ ਨਾਲ ਜੁੜਨ ਲਈ ਤੁਹਾਡਾ ਧੰਨਵਾਦ