ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਮੁਸਲਮਾਨ ਸਮੁਦਾਏ ਦਾ ਦੂਜਾ ਸਭ ਤੋਂ ਬਹੁਤ ਤਿਉਹਾਰ ਬਕਰੀਦ ਗੁਜ਼ਰੀ ਹੈ । ਬਕਰੀਦ ਦੇ ਦਿਨ ਲੋਕ ਆਪਣੇ – ਆਪਣੇ ਹਿਸਾਬ ਵਲੋਂ ਕੁਰਬਾਨੀ ਲਈ ਬੱਕਰੇ ਖ਼ਰੀਦ ਦੇ ਹੈ । ਇਸ ਵਿੱਚ ਦੇਹਰਾਦੂਨ ਦੇ ਅਮੀਰ ਅਹਿਮਦ ਦਾ ਪਿਆਰਾ ਮੋਨੂ ਚਰਚਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਬਣਾ ਰਿਹਾ । ਤੁਹਾਡੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਦੇਣੇ ਆ ਕਿ ਮੋਨੂ ਕੋਈ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਅਮੀਰ ਦੇ ਬੱਕਰੇ ਦਾ ਨਾਮ ਹੈ । ਤੁਹਾਨੂੰ ਜਾਨਕੇ ਹੈਰਾਨੀ ਹੋਵੇਗੀ ਕਿ ਮੋਨੂ ਦੀ ਕੀਮਤ ਬੱਕਰੇ ਵਾਲੀ ਮੰਡੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਖ਼ਰੀਦਾਰ ਨੇ 65 ਲੱਖ ਤੱਕ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਸੀ , ਲੇਕਿਨ ਅਮੀਰ 80 ਲੱਖ ਵਲੋਂ ਘੱਟ ਵਿੱਚ ਬੱਕਰੇ ਦਾ ਸੌਦਾ ਕਰਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੀ ਨਹੀਂ ਸਨ ।

ਬੱਕਰੇ ਨੂੰ ਦੇਖਣ ਲਈ ਘਰ ਪਹੁੰਚ ਰਹੇ ਹਨ ਇਮਾਮ : ਹੁਣ ਤੁਸੀ ਇਹ ਸੋਚ ਰਹੇ ਹੋਵੋਗੇ ਕਿ ਆਖਿਰ ਅਮੀਰ ਨੇ ਇੰਨੀ ਬੋਲੀ ਲੱਗਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ ਆਪਣੇ ਬੱਕਰੇ ਨੂੰ ਕਿਉਂ ਨਹੀਂ ਵੇਚਿਆ । ਤਾਂ ਤੁਹਾਡੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਦੱਸ ਦਿਓ ਇਹ ਬਕਰਾ ਬਹੁਤ ਹੀ ਖਾਸ ਹੈ । ਇਸ ਬੱਕਰੇ ਦੀ ਖ਼ਾਸੀਅਤ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਸਦੇ ਸਰੀਰ ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਤਰਫ ਅਰਬੀ ਵਿੱਚ ਅੱਲ੍ਹਾ ਅਤੇ ਮੁਹੰਮਦ ਉੱਭਰਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ , ਜਦੋਂ ਕਿ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਫਾਤੀਮਾ ਲਿਖਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ । ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਦੇਹਰਾਦੂਨ ਦੇ ਕਾਰਗੀ ਚੌਕ ਨਿਵਾਸੀ 66 ਸਾਲ ਦੇ ਅਮੀਰ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਮੋਨੂ ਕੋਈ ਸਧਾਰਣ ਬਕਰਾ ਨਹੀਂ ਹੈ । ਇਹ ਅੱਲ੍ਹਾ ਦੀ ਨੇਮਤ ਹੈ । ਅਮੀਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸਦੇ ਬੱਕਰੇ ਨੂੰ ਦੇਖਣ ਲਈ ਇਮਾਮ ਵੀ ਉਸਦੇ ਘਰ ਪਹੁੰਚ ਰਹੇ ਹੋ । ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਅਮੀਰ ਮੋਨੂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਆਇਏਸਬੀਟੀ ਦੇ ਕੋਲ ਲੱਗੀ ਬਕਰਾ ਮੰਡੀ ਗਏ ਸਨ । ਉਸ ਸਮੇਂ ਮੋਨੂ ਬਕਰਾ ਮੰਡੀ ਵਿੱਚ ਖਿੱਚ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਬਣਾ ਹੋਇਆ ਸੀ । ਅਮੀਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮੋਨੂ ਦੇ ਸਰੀਰ ਉੱਤੇ ਪਹਿਲਾਂ ਚੰਨ ਵਰਗੀ ਆਕ੍ਰਿਤੀ ਬਣੀ ਅਤੇ ਫਿਰ ਇਹ ਬਦਲ ਗਈ । ਅਮੀਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬੱਕਰੇ ਦਾ ਭਾਰ 48 ਕਿੱਲੋਗ੍ਰਾਮ ਹੈ । ਇਹ ਬਕਰਾ ਪਰਵਰੀ ਪ੍ਰਜਾਤੀ ਦਾ ਹੈ । ਅਮੀਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਹੁਣੇ ਬੱਕਰੇ ਦੀ ਉਮਰ ਪੌਣੇ ਦੋ ਸਾਲ ਹੈ । ਜਦੋਂ ਉਸਦਾ ਜਨਮ ਹੋਇਆ ਸੀ ਉਸ ਸਮੇਂ ਫਜਰ ਦੀ ਅਣਜਾਣ ਹੋ ਰਹੀ ਸੀ । ਪਹਿਲਾਂ ਮੋਨੂ ਦੇ ਸਰੀਰ ਉੱਤੇ ਕੇਵਲ ਡੂੰਘਾ ਭੂਰੀ ਪੱਟੀਆਂ ਸਨ । ਮੋਨੂ ਦੇ ਸਰੀਰ ਉੱਤੇ ਬੰਨ ਗਿਆ ਚੰਨ ….

ਕੁੱਝ ਮਹੀਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਉਸਦੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਵ ਹੋਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ । ਪਹਿਲਾਂ ਚੰਨ ਦੀ ਆਕ੍ਰਿਤੀ ਬਣੀ ਅਤੇ ਫਿਰ ਬਦਲ ਗਈ । ਰਮਜਾਨ ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਹਾਫਿਜ ਉਸਦੇ ਘਰ ਆਏ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਹ ਕੋਈ ਆਮ ਬਕਰਾ ਨਹੀਂ ਹੈ । ਇਸਦੇ ਸਰੀਰ ਉੱਤੇ ਅਰਬੀ ਵਿੱਚ ਅੱਲ੍ਹਾ ਅਤੇ ਮੋਹੰਮਦ ਲਿਖਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ । ਇਹ ਸੁਣਕੇ ਸਭ ਹੈਰਾਨ ਹੋ ਗਏ । ਅਮੀਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਹਫ਼ਤੇ ਭਰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਮੋਨੂ ਦੇ ਬਾਈਆਂ ਤਰਫ ਅਰਬੀ ਵਿੱਚ ਫਾਤੀਮਾ ਵੀ ਉੱਭਰ ਆਇਆ । ਈਦਗਾਹ ਅਤੇ ਜਾਮਾ ਮਸਜਦ ਦੇ ਉਪ-ਪ੍ਰਧਾਨ ਨਸੀਮ ਅਹਿਮਦ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਸਲਾਮੀਕ ਸਾਲ ਦੇ ਅੰਤਮ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਇਦੁਲ ਹਿੱਜ ਦੀਆਂ ਦਸਵੀਂ ਤਾਰੀਖ ਨੂੰ ਇਹ ਪਰਵ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ।

ਹਜਰਤ ਇਬਰਾਹਿਮ ਨੇ ਇੱਕ ਦਿਨ ਸੁਫ਼ਨਾ ਵੇਖਿਆ , ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਅੱਲ੍ਹਾ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਭਤੋਂ ਪਿਆਰੀ ਚੀਜ ਨੂੰ ਕੁਰਬਾਨੀ ਕਰਣ ਨੂੰ ਕਿਹਾ । ਇਸ ਉੱਤੇ ਹਜਰਤ ਨੇ ਸੋਚਿਆ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਇਕਲੌਤੇ ਬੇਟੇ ਨੂੰ ਅੱਲ੍ਹਾ ਨੂੰ ਕੁਰਬਾਨ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹੈ । ਬੇਟੇ ਨੂੰ ਕੁਰਬਾਨ ਕਰਣ ਲਈ ਉਹ ਮੱਕੇ ਦੇ ਨਜਦੀਕ ਮੀਨਾ ਨਾਮਕ ਸਥਾਨ ਉੱਤੇ ਪਹੁੰਚੇ । ਬੇਟੇ ਇਸਮਾਇਲ ਨੇ ਪਿਤਾ ਇਬਰਾਹਿਮ ਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਉੱਤੇ ਪੱਟੀ ਬੰਨ੍ਹਾਉ ਦਿੱਤੀ । ਹਜਰਤ ਇਬਰਾਹਿਮ ਨੇ ਬੇਟੇ ਦੇ ਉੱਤੇ ਛੁਰੀਆਂ ਚਲਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ , ਲੇਕਿਨ ਬੇਟੇ ਨੂੰ ਕੁੱਝ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ । ਜਦੋਂ ਹਜਰਤ ਇਬਰਾਹਿਮ ਨੇ ਪੱਟੀ ਖੋਲਕੇ ਵੇਖਿਆ ਤਾਂ ਉੱਥੇ ਇਸਮਾਇਲ ਦੀ ਜਗ੍ਹਾ ਇੱਕ ਡੁਬਾਂ ਰੱਖਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ , ਜਿਸਦੀ ਇਬਰਾਹਿਮ ਨੇ ਕੁਰਬਾਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ । ਅੱਲ੍ਹਾ ਬਸ ਹਜਰਤ ਇਬਰਾਹਿਮ ਦਾ ਇਮਤਿਹਾਨ ਲੈ ਰਹੇ ਸਨ