ਕਿੰਨਰਾਂ ਦੀ ਦੁਨੀਆ ਆਮ ਆਦਮੀ ਤੋਂ ਹਰ ਮਾਇਨੇ ਵਿੱਚ ਵੱਖ ਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਕਿੰਨਰਾਂ ਨੂੰ ਸਾਡੇ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਤੀਸਰੇ ਲਿੰਗ ਯਾਨੀ ਥਰਡ ਜੈਂਡਰ ਦਾ ਦਰਜਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੈ । ਇਹਨਾਂ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਸਾਡੇ ਵਾਂਗ ਇੱਕੋ ਜਿਹੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ । ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਜੀਵਨ ਜਿਉਣ ਦੇ ਤਰੀਕੇ , ਰਹਿਣ – ਸਹਿਣ ਸਭ ਕੁੱਝ ਵੱਖ – ਵੱਖ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਇਸ ਲਈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਘੱਟ ਜਾਣਕਾਰੀ ਹੀ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲ ਸਕੀ ਹੈ ।

ਇਹਨਾਂ ਦੀ ਦੁਨੀਆ ਜਿੰਨੀ ਹੀ ਵੱਖ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਓਨਾ ਹੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਰੀਤੀ – ਰਿਵਾਜ ਅਤੇ ਸੰਸਕਾਰ ਵੀ ਓਨੇ ਹੀ ਵੱਖ ਹੁੰਦੇ ਹਨ । ਸ਼ਾਇਦ ਤੁਸੀ ਇਹਨਾਂ ਦੀ ਰਹੱਸਮਈ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਜਾਣਦੇ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੋਣ , ਇਸਲਈ ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਦੁਨੀਆ ਨਾਲ ਰੂਬਰੂ ਕਰਾਵਾਂਗੇ ਜਿੱਥੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਰਿਵਾਜ ਹੈ । ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ ਕਿ ਜਦੋਂ ਕਿਸੇ ਕਿੰਨਰ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ , ਤੱਦ ਉਸਦੀ ਡੈੱਡ ਬਾਡੀ ਦੇ ਨਾਲ ਕੀ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ? ਉਸਦਾ ਅੰਤਮ ਸੰਸਕਾਰ ਕਿਵੇਂ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਕਿੰਨਰਾਂ ਦੇ ਅੰਤਮ ਸੰਸਕਾਰ ਨੂੰ ਗੁਪਤ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਬਾਕੀ ਧਰਮਾਂ ਤੋਂ ਠੀਕ ਉਲਟ ਕਿੰਨਰਾਂ ਦੀ ਮੌਤ,ਦਿਨ ਦੀ ਜਗ੍ਹਾ ਰਾਤ ਵਿੱਚ ਕੱਢੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । ਕਿੰਨਰਾਂ ਦੇ ਅੰਤਮ ਸੰਸਕਾਰ ਨੂੰ ਗੈਰ – ਕਿੰਨਰਾਂ ਤੋਂ ਲੁਕਾਕੇ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਇਹਨਾਂ ਦੀ ਮਾਨਤਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਕਿੰਨਰ ਦੇ ਅੰਤਮ ਸਸਕਾਰ ਨੂੰ ਆਮ ਇਨਸਾਨ ਵੇਖ ਲਵੇ , ਤਾਂ ਮਰਨ ਵਾਲੇ ਦਾ ਜਨਮ ਫਿਰ ਤੋਂ ਕਿੰਨਰ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਹੀ ਹੋਵੇਗਾ ।

ਉਂਝ ਤਾਂ ਕਿੰਨਰ ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਦੀ ਕਈ ਰੀਤੀ-ਰਿਵਾਜਾਂ ਨੂੰ ਮੰਨਦੇ ਹਨ,ਪਰ ਇਹਨਾਂ ਦੀ ਡੈੱਡ ਬਾਡੀ ਨੂੰ ਜਲਾਇਆ ਨਹੀਂ ਜਾਂਦਾ।ਇਹਨਾਂ ਦੀ ਬਾਡੀ ਨੂੰ ਦਫਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।ਅੰਤਮ ਸਸਕਾਰ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਬਾਡੀ ਨੂੰ ਜੁੱਤੇ – ਚੱਪਲਾਂ ਨਾਲ ਝੰਬਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਇਸਤੋਂ ਉਸ ਜਨਮ ਵਿੱਚ ਕੀਤੇ ਸਾਰੇ ਪਾਪਾਂ ਦਾ ਪਛਤਾਵਾ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਆਪਣੇ ਸਮੁਦਾਏ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਕਿੰਨਰ ਅਗਲੇ ਇੱਕ ਹਫਤੇ ਤੱਕ ਖਾਣਾ ਨਹੀਂ ਖਾਂਦੇ ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਜਾਣਕੇ ਹੈਰਾਨੀ ਹੋਵੇਗੀ ਕਿ ਕਿੰਨਰ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋਣ ਉੱਤੇ ਇਹ ਲੋਕ ਬਿਲਕੁੱਲ ਵੀ ਸੋਗ ਨਹੀਂ ਮਨਾਉਂਦੇ , ਕਿਉਂਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਰਿਵਾਜ ਹੈ ਕਿ ਮਰਨ ਤੋਂ ਉਸਨੂੰ ਇਸ ਨਰਕ ਵਾਲੇ ਜੀਵਨ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਮਿਲ ਗਿਆ । ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਲੋਕ ਚਾਹੇ ਜਿੰਨੇ ਵੀ ਦੁਖੀ ਹੋਣ , ਕਿਸੇ ਆਪਣੇ ਦੇ ਚਲੇ ਜਾਣ ਜਾਂ ਮੌਤ ਉੱਤੇ ਖੁਸ਼ੀਆਂ ਹੀ ਮਨਾਉਂਦੇ ਹਨ । ਇਹ ਲੋਕ ਇਸ ਖੁਸ਼ੀ ਵਿੱਚ ਪੈਸੇ ਵੀ ਦਾਨ ਵਿੱਚ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਅਰਾਧਿਆ ਦੇਵ ਅਰਾਵਨ ਤੋਂ ਇਹ ਦੁਆ ਮੰਗਦੇ ਹਨ ਕਿ ਅਗਲੇ ਜਨਮ ਵਿੱਚ ਮਰਨ ਵਾਲੇ ਨੂੰ ਕਿੰਨਰ ਨਾ ਉਸਾਰੀਏ ….